อย่างที่ทราบกันดีว่า MakeWebEasy แพลตฟอร์มเว็บไซต์สำเร็จรูปจาก Clicknext ได้ขยายขอบเขตการให้บริการไปยังประเทศอินโดนีเซีย ประเทศที่น่าจับตามองทั้งในด้านเศรษฐกิจ อุตสาหกรรมและการลงทุนดาวเด่นของ South East Asia ตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ ปี 2564 จนปัจจุบันเข้าปีที่ 3 ทีม MakeWebEasy Indonesia ของเราได้เติบโตขึ้นอย่างก้าวกระโดด และดูแลธุรกิจลูกค้าอินโดนีเซียอยู่กว่า 15,000…
![](https://blog.clicknext.com/wp-content/uploads/2019/04/Class-พี่ติ_190424_0003-730x495-1024x694.jpg)
เมื่อต้นปีที่ผ่านมา ทางบริษัท คลิกเน็กซ์ จำกัด ได้จัดทำ OKRs ขึ้น โดย OKRs ของแผนกทรัพยากรบุคคล คือ จัดอบรมภายใน หรือ “Fun Friday” เพื่อเป็นการเสริมสร้างทักษะด้านต่างๆ ของพนักงานให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น และนำไปประยุกต์ใช้กับงานของเเต่ละคนได้
ในวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2562 ทางแผนกทรัพยากรบุคคล เเละเเผนก Hybrid ได้จัด Fun Friday ครั้งที่ 1 ขึ้น ซึ่งสอนโดยมหาเทพ ติ เเห่งทีม Hybrid โดยอบรมในหัวข้อ Bootstrap Framework 4 ให้กับเหล่า Developer ในบ้าน Clicknext ของเรา
ถ้าให้พูดถึง Bootstrap?
Bootstrap คือชุดคำสั่งที่ประกอบด้วยภาษา CSS, HTML และ Javascript เป็นชุดคำสั่งที่ถูกพัฒนาขึ้นมาเพื่อกำหนดกรอบหรือ รูปแบบการพัฒนาเว็บไซต์ในส่วนของการปฏิสัมพันธ์กับผู้ใช้งานเว็บไซต์ (User Interface) เราจึงสามารถเรียก Bootstrap ว่าเป็น Front-end framework คือใช้สำหรับ พัฒนาเว็บไซต์ส่วนการแสดงผล ซึ่งแตกต่างจากภาษาประเภท Server Side Script อย่าง PHP, Python หรือภาษาอื่น ๆ
โดยหัวข้อการอบรมครั้งนี้เเบ่งเป็น
– เเนะนำ CSS เบื้องต้น เพื่อปูพื้นฐานสำหรับใครที่ยังไม่รู้จัก CSS เเละเเนะนำ SASS ซึ่งเป็น Tool ที่สนับสนุกการเขียน CSS ได้รวดเร็ว เเละสนุกขึ้น
– เเนะนำ Bootstrap Framework + Tips เล็กๆน้อยๆ ที่สามารถนำไปประยุกต์ใช้กับงานของตัวเองให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น
การอบรมจะสนุกสนาน และได้ความรู้เพิ่มเติมมากน้อยขนาดไหน ไปชมภาพบรรยากาศกันได้เลย